அமெரிக்காவிலுள்ள வைத்தியர் வரதராஜனின் சித்திரவதைக்கு காரணமான புலனாய்வு அதிகாரி! – யஸ்மின் சூகா காட்டம்

தமிழ் பேசும் மருத்துவரொருவரை கொடூரமாக துன்புறுத்திய முன்னாள் இராணுவ புலனாய்வு இயக்குனர் துவன் சுரேஷ் சல்லேவுக்கு இலங்கை ஜனாதிபதி மேஜர் ஜெனரல் தரத்திற்கு பதவி உயர்வு அளித்துள்ளமைக்கு எதிராக தனது கண்டனத்தை உண்மைக்கும் நீதிக்குமான சர்வதேச செயற்திட்டத்தின் நிறைவேற்றுப் பணிப்பாளர் யஸ்மின் சூக்கா வெளிப்படுத்தியுள்ளார்.

துவன் சுரேஷ் 2009ஆம் ஆண்டில் ஒரு தமிழ் மருத்துவர் ஒருவரை தடுப்புக் காவலில் வைத்து அவருக்கு மருத்துவ சிகிச்சை வழங்க மறுத்து, அச்சுறுத்தியதன் காரணமாக மருத்துவர் தவறான சாட்சியங்களை வழங்கியுள்ளார்.

மருத்துவர் துரைராஜா வரதராஜா 2009ஆம் ஆண்டில் யுத்த வலயத்தில் பணியாற்றிய அரசாங்க மருத்துவரான இவர் போரின் முடிவில் சுமார் 100 நாட்கள் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளார். விசாரணையின்றி இத்தகைய நீண்டகால தடுப்புக்காவல் சித்திரவதைக்கு எதிரான உடன்படிக்கையை மீறும் வகையில் கொடூரமான மற்றும் மனிதாபிமானமற்ற சிகிச்சை அல்லது தண்டனையாகும் எனத் தெரிவிக்கப்படுகிறது.

குற்றம் சாட்டப்பட்டு விசாரணையின்றி நீண்டகாலமாக தடுத்து வைத்தல், உளவியல் சித்திரவதை மற்றும் மருத்துவ சிகிச்சையை வழங்க மறுத்தல் போன்றவை சித்திரவதையாக கருதப்பட்டும். அதற்காக கட்டளை பொறுப்புள்ளவர்கள் உலகளாவிய அதிகார வரம்புக்கு உட்பட்டவர்கள் உட்பட பொறுப்புக்கூற முடியும் என யஸ்மின் சூகா கூறியுள்ளார்.

இது தொடர்பில் அவர் மேலும் கூறுகையில்,

மருத்துவர் வரதராஜா மிகவும் துணிச்சலான முன்னாள் அரசாங்க ஊழியர், அவரின் மருத்துவக் குழு பல ஆயிரக்கணக்கான உயிர்களை பாரிய ஆபத்தில் இருந்து காப்பாற்றியுள்ளது.

தனது பாதுகாப்பிற்காக இலங்கையிலிருந்து தப்பிச் சென்று அமெரிக்காவில் இப்போது கோவிட் -19 நோயாளிகளுக்கு சிகிச்சை அளித்து வரும் டாக்டர் வரதராஜா, துவன் சுரேஷை சித்திரவதைக்கு காரணமான இராணுவ புலனாய்வு அதிகாரியாக அடையாளம் காட்டியுள்ளார்.

மேலும் ஒரு கட்டாய செய்தி மாநாட்டில் தவறான சாட்சியம் அளிக்க வரதராஜாவை, துவன் சுரேஷ் வற்புறுத்தியுள்ளார். இதன்காரணமாக கொழும்பில், அவரும் பிற மருத்துவர்களும் போரில் பொதுமக்கள் இறந்தவர்களின் அளவை மறுக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டுள்ளது.

கேர்ணல் சுரேஷ் எங்கள் அனைவருக்கும் பல ஆண்டுகால சிறைத்தண்டனை விதித்தார். எங்கள் குடும்பங்களும் அச்சுறுத்தப்பட்டனர் என்று மருத்துவர் வரதராஜா வெளிப்படுத்தியுள்ளார்.

அந்த நேரத்தில் அச் சமயத்தில் இலங்கையில் பாதுகாப்பு செயலாளராக இருந்த கோட்டாபய ராஜபக்சவின் உத்தரவின் பேரில் தான் செயல்படுவதாக சுரேஷ் குறித்த மருத்துவர்களுக்கு தெளிவுபடுத்தியுள்ளார்.

விபத்துக்களுக்கு சிகிச்சையளிப்பதற்காக யுத்த வலயத்தில் தங்கியிருந்த தமிழ் மருத்துவர்கள், அப்போது ஊடக கண்காணிப்புக் குழுவினரால் எல்லைகள் இல்லாத நிருபர்கள், யுத்தத்தின் போது ஒரு முக்கிய பங்கை உலக செய்தி ஊடகங்களுக்கு முக்கிய தகவல்களை வழங்குவதாக அங்கீகரித்தனர்.

யுத்தம் முடிவடைந்தபோது இந்த பங்கு அவர்களை இலக்காகக் கொண்டது. ஜூலை 8, 2009 அன்று, வரதராஜா உள்ளிட்ட மருத்துவர்கள் ஒரு செய்தி மாநாட்டில் பொய் சொல்ல நிர்பந்திக்கப்பட்டுள்ளனர், பின்னர் அவர்களுக்கு பொறுப்பானவர்களால் வெகுமதி அளிக்கப்பட்டுள்ளதுடன் அவர்களுக்கு அன்றையதினம் KFC உணவகத்தில் விருந்தும் வழங்கப்பட்டுள்ளது.

பெரும்பாலான சர்வதேச பார்வையாளர்கள் மருத்துவர்களின் ஒப்புதல் வாக்குமூலங்களின் உண்மைத்தன்மையை சந்தேகிப்பதாக கூறியிருந்தனர்.

விக்கிலீக்ஸ் வெளியிட்ட ஒரு செய்தியில், தூதரக தொடர்புக்கு மருத்துவர்கள் தங்களுக்கு அழுத்தம் கொடுக்கப்பட்டதாகவும், “பத்திரிகையாளர் சந்திப்புக்கு பெரிதும் பயிற்சியளிக்கப்பட்டதாகவும், குறிப்பிட்ட வரிகளைக் கொடுத்து, உள்ளூர் ஊடகங்களின் பல உறுப்பினர்களுடன் கூட பயிற்சி பெற்றுள்ளனர்என்று தெரிவித்துள்ளது.

யுத்தத்தின் கடைசி ஐந்து மாதங்களில் 650 பேர் மட்டுமே உயிரிழந்துள்ளனர் என்று செய்தி மாநாட்டில் மருத்துவர்களுக்கு அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது, பின்னர் இறப்பு எண்ணிக்கை அதிகமாக இருப்பதாக அரசாங்கமே ஒப்புக் கொண்டுள்ளது.

மேலும், 2009 ஆம் ஆண்டு ஊடகவியலாளர் லசந்த விக்கிரமதுங்க கொலை தொடர்பான விசாரணை தொடர்பாக துவன் சுரேஷ் 2016 இல் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகுமாறு அழைக்கப்பட்டார். சுரேஷின் உயர்மட்ட உதவியாளர் 2016 ஆம் ஆண்டில் அடையாள அணிவகுப்பில் லசந்த கொலை வழக்கில் சந்தேக நபராக அடையாளப்படுத்தப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது, அதே நேரத்தில் இரண்டாவது சந்தேகநபராக சுரேஷின் உதவியாளர் ஒருவர் அடையாளப்படுத்தப்பட்டுள்ளார்.

மேலும் காணாமல் ஆக்கப்பட்ட ஊடகவியலாளர் பிரகீத் எக்னெலிகொட 2010 ஆம் ஆண்டில் காணாமல் போனது தொடர்பாக சுரேஷ் நீதிமன்றத்திற்கு வரவழைக்கப்பட்டார், அவரை இராணுவ புலனாய்வுத் துறையினர் கடத்தி தடுத்து வைத்திருந்தனர். இந்த வழக்கில் அரசு ஆலோசகர்களை நீக்குவதன் மூலம் சந்தேக நபர்களுக்கு ஜாமீன் பெற உதவ சுரேஷ் முயன்றதாக இலங்கை பத்திரிகைகளில் குற்றச்சாட்டுகள் எழுந்தன. சுரேஷ்

விசாரணைகளுக்கு ஒத்துழைக்கவில்லை என்று இலங்கை காவல்துறையின் குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறை குற்றம் சாட்டியது, இதன் விளைவாக சில சிவில் சமூக குழுக்கள் அவரை இராணுவ புலனாய்வுத்துறை பணிப்பாளராக மாற்ற வேண்டும் என்று வலியுறுத்தியது.

கடந்த வாரம், இலங்கை ஜனாதிபதி குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறையின் புதிய இயக்குநராக அவரின் நெருங்கிய நண்பரும், சித்திரவைதைகளுக்கு உடந்தையாக இருந்ததாக கூறப்படும் மற்றுமொரு கேர்ணல் பிரசன்ன டி அல்விஸை நியமித்துள்ளார் என்று கூறியுள்ளார்.