இந்து கோவில் இடிப்பு : ஐ.நா. தீர்மானத்தின் பின்னால் பாகிஸ்தான் மறைந்து கொள்ள முடியாது -இந்தியா கண்டனம்

ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பொதுச் சபை மத தளங்களைப் பாதுகாக்க அமைதி மற்றும் சகிப்புத்தன்மையின் கலாச்சாரத்தை ஊக்குவிக்க வேண்டும் என்ற தீர்மானத்தை நிறைவேற்றியது.

மனித உரிமைகளுக்கான மரியாதை மற்றும் மதங்கள் மற்றும் நம்பிக்கைகளின் பன்முகத்தன்மை ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் அனைத்து மட்டங்களிலும் சகிப்புத்தன்மை மற்றும் சமாதான கலாச்சாரத்தை மேம்படுத்துவது குறித்த உலகளாவிய விவாதங்களை நடத்துவதற்கான சர்வதேச முயற்சிகளை வலுப்படுத்த வேண்டும் என்று தீர்மானம் கோருகிறது.

அமைதி கலாச்சாரத்தை வளர்ப்பதற்கான ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் தீர்மானத்தின் இணை ஆதரவாளரான பாகிஸ்தானுக்கு இந்தியா கண்டனம் தெரிவித்தது.

ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் இந்திய தூதர் டி.எஸ்.திருமூர்த்தி கூறியதாவது:-

இந்த தீர்மானம் பாகிஸ்தான் போன்ற நாடுகள் பின்னால் மறைந்து கொள்ள ஒரு புகைமூட்டமாக இருக்க கூடாது. பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் ஊமையாக இருக்க ஒரு கும்பல் கைபர் பக்துன்க்வா மாகாணத்தில் உள்ள ஒரு வரலாற்று கோயிலை அழித்தது.

இந்து கோவிலின் மிக சமீபத்திய தாக்குதல் மற்றும் இடிப்பு இத்தகைய தொடர்ச்சியான தாக்குதல்கள் நிகழ்ந்த நாடு பாகிஸ்தான். சிறுபான்மையினரின் உரிமைகளை ரத்து செய்த நாடு பாகிஸ்தான் ஆகும். பாகிஸ்தான் இந்த தீர்மானத்தின் இணை ஆதரவாளர்களில் ஒருவர் என்பது பெரும் முரண்பாடாகும்.

பாகிஸ்தானின் கராக் நகரில் ஒரு வரலாற்று சிறப்புமிக்க இந்து கோயில் ஒரு கும்பலால் தாக்கப்பட்டு தீ வைக்கப்பட்டது. [2020 டிசம்பரில் கைபர் பக்துன்க்வா மாகாணத்தில் உள்ள கரக் நகரில் ஒரு இந்து கோயில் இடிக்கபட்டது] வரலாற்று கோயில் இடிக்கப்பட்டபோது பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் ஊமை பார்வையாளர்களாக நின்றனர் .

வளர்ந்து வரும் பயங்கரவாதம், வன்முறை, தீவிரமயமாக்கல் மற்றும் சகிப்புத்தன்மை இல்லாத இந்த உலகில், மத தளங்கள் மற்றும் கலாச்சார பாரம்பரிய தளங்கள், பயங்கரவாத செயல்கள், வன்முறை மற்றும் அழிவு ஆகியவற்றால் பாதிக்கப்படக்கூடியவையாக உள்ளது.

அடிப்படைவாதிகளால் பாமியன் புத்தரை சிதறடித்த படங்கள் இன்னும் நம் நினைவுகளில் தெளிவாக உள்ளன. ஆப்கானிஸ்தானில் 25 சீக்கிய வழிபாட்டாளர்கள் கொல்லப்பட்ட சீக்கிய குருத்வாராவின் பயங்கரவாத குண்டுவெடிப்பு இந்த பாதிப்புக்கு மற்றொரு எடுத்துக்காட்டு.

கலாச்சார பாரம்பரியம் மற்றும் மத தளங்களை பாதுகாப்பதில் இந்தியா பெரும் முக்கியத்துவத்தை கொண்டுள்ளது.வழிபாட்டுத் தளங்களை இலக்காகக் கொண்ட வன்முறை உள்ளிட்ட மதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட வன்முறைகளுக்கு எதிராக இந்தியா ஒரு வலுவான சட்ட கட்டமைப்பைக் கொண்டுள்ளது.

சமாதானத்தை வெறுப்பு மற்றும் வன்முறையுடன் மாற்றும் சக்திகளுக்கு எதிராக நாம் ஒன்றுபட்டு நிற்க வேண்டும் என கூறினார்.